SRU Airline Student
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฝึกงานเป็นไงบ้าง

devilsteward
aireen
6 posters

Go down

ฝึกงานเป็นไงบ้าง Empty ฝึกงานเป็นไงบ้าง

ตั้งหัวข้อ by aireen Thu Jun 25, 2009 5:10 am

มาเล่าประสบการ์ณให้ฟังบ้างซิ

ลองเขียนเล่าถึงการทำงานในแต่ละส่วนหรือระบบที่แต่ละสายการบินใช้ม่ะ

ใครทำสายการบินไหน หรือสำนึกงานทำอะไรบ้าง เนอะๆ

หรือจะgozzip ว่าพี่สต๊าฟไหนโหดที่สุดจ๊า

เผื่อน้องๆเข้ามาอ่านจะได้เป็นความรู้ไปด้วยเนอะ
aireen
aireen
ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

Female จำนวนข้อความ : 236
Address : NST

ขึ้นไปข้างบน Go down

ฝึกงานเป็นไงบ้าง Empty Re: ฝึกงานเป็นไงบ้าง

ตั้งหัวข้อ by devilsteward Thu Jun 25, 2009 12:43 pm

เหนด้วยคร๊าบบ #-#

devilsteward
ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

Male จำนวนข้อความ : 268
Address : ตึกไอที

ฝึกงานเป็นไงบ้าง Empty Re: ฝึกงานเป็นไงบ้าง

ตั้งหัวข้อ by Thungpang Wed Jul 22, 2009 4:28 am

ฝึกงาน หรอคะ.......... ขอระบายหน่อยละกันก่อนอื่นจะบอกว่า พี่ฝึกของ Srilankan Airlines คะเข้าไปวันเเรก เกร็ง มาก เพราะรุ่นที่เเล้วเป็นพี่อีฟซึ่งพี่อีฟเป็น คนที่เก่งมาก เเล้ว มารุ่นนี้เป็นพี่ พี่ก็กลัว ว่าทุกอย่างมันจะออกมาไม่ดี.... เเต่เมื่อเวลาผ่านไป1 เดือน>>>>>>>>
อยากบอกว่า สนุกคะ ได้เรียนรู้ อะไรหลายๆๆใช้ชีวิตเเบบคนทำงานตื่น ตี 2ครึ่ง ทำงาน ตี 4 เข้า 6 โมงเย็น เลิก ตี 2 เข้าเที่ยงวัน เลิกเที่ยง คืน
อย่างต้องปรับตัว มากๆ ตอนนี้ ทุกอย่างเริ่มโอ เค เเล้วคะ เริ่มทำงานเป็น สนิท กับพี่ๆที่ทำงานพี่Staff ULใจดีเเละก็น่ารักทุกคนเลย สอนงานทุกอย่างเลยคะ
ตอนนี้งานที่พี่ต้องทำก็คือ
-ส่ง TELEX ต่างๆๆไม่ว่าจะเป็นขอBAY สั่งอาหาร OCS MAILน้องๆ รุ่น หลังอาจจะยังไม่รู้ว่ามันคืออะไร เเต่ว่าไม่นานเดี่ยวก็จะรู้เองหละคะ
-เรียนรู้ระบบ CHECK IN ทำ ALLOWANCE กับ กับตัน ลูกเรือ มันคือค่าเงินเมื่อเทียบกับเงินไทยที่เขาจะต้องได้รับอะคะ
-เตรียม PRE FLIGHT BREFING SHEET ให้ PURSERคะ
-เเล้วบางโอกาสก็ต้องเอาเอกสารไปให้ กับตัน ใน COCKPITด้วยคะ

ประมาณ นี้ อะคะเเต่ว่าเเต่ละสายการบินเขาก็จะสอนงานไม่เหมือนกันนะ เเล้วเเต่ สถานการณ์ อีกคะ !!!! ถึงตอนนี้อยากบอกน้องๆๆว่าต้องตั้งใจเรียนมากๆๆนะจำ CODE สายการบิน สนามบิน TELEXให้ได้เยอะๆมันมีประโยชน์มากๆๆๆ

เเล้วอีกอย่างนึงที่อยากเตือน อย่างที่ได้ข่าวกันเเล้ว ???? ต้องปรับตัวเป็นเรื่องสำคัญเเต่ละสายการบิน เวลาในการทำงาน พี่STAFF เเต่ละ ไม่เหมือนกัน นะคะเขาจะดี หรือจะร้าย กับเรา มันก็อยู่ที่ตัวเรานั่นหละคะ

สู้ๆๆๆๆ คะจ๊ะ น้องๆๆ

Bye Bye Bye
Thungpang
Thungpang
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

Female จำนวนข้อความ : 34
Address : เปงนางฟ้า เค้าอยู่ไหนกันอะ? ก็บนสวร

ตั้งหัวข้อ by aireen Wed Jul 22, 2009 4:16 pm

ขอบคุณนะค่ะ น้องแป้ง ที่มาให้ความรู้แก่น้องๆนะ อย่าลืมทำสารนิพนหล่ะ

เด๋วจะเหมือนพวกพี่ๆ ทำกันหามรุ่งหามค่ำ เรื่องรายละเอียดต่างๆอ่ะ

ลองถามพี่ที่ออนดิวตี้ที่สนิดๆอ่ะ ว่าให้เอกสารตัวไหนเราดูได้บ้าง

อย่าไปหยิบโดยพลการนะ เพราะว่ามันจะมีเอกสารลับของทางสายการบินด้วย

โทษใหญ่เชียวหล่ะ เหอๆ คิดถึงนะค่ะ โชคดีจ๊า
aireen
aireen
ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

ตั้งหัวข้อ by Admin Wed Jul 22, 2009 6:06 pm

เข้า Cockpit ด้วยหรอครับ

ว่าแล้วหน้าตาคุ้น ๆ
Admin
Admin
ผู้ปกป้องน่านฟ้าการบิน
ผู้ปกป้องน่านฟ้าการบิน

Male จำนวนข้อความ : 401
: 35
Address : แดนดินถิ่นวิมาน

http://airlinestudent.niceboard.net

ตั้งหัวข้อ by shockolate Wed Jul 22, 2009 9:59 pm

แจ่มครับ ขอบคุณครับ
shockolate
shockolate
ตำรวจบอร์ด
ตำรวจบอร์ด

Male จำนวนข้อความ : 238
Address : !^!--{ข้างขวดเหล้า}--!^!

ตั้งหัวข้อ by tgab_plysi Wed Jul 22, 2009 11:11 pm

aireen พิมพ์ว่า:ขอบคุณนะค่ะ น้องแป้ง ที่มาให้ความรู้แก่น้องๆนะ อย่าลืมทำสารนิพนหล่ะ

เด๋วจะเหมือนพวกพี่ๆ ทำกันหามรุ่งหามค่ำ เรื่องรายละเอียดต่างๆอ่ะ

ลองถามพี่ที่ออนดิวตี้ที่สนิดๆอ่ะ ว่าให้เอกสารตัวไหนเราดูได้บ้าง

อย่าไปหยิบโดยพลการนะ เพราะว่ามันจะมีเอกสารลับของทางสายการบินด้วย

โทษใหญ่เชียวหล่ะ เหอๆ คิดถึงนะค่ะ โชคดีจ๊า

กรี๊ดๆๆ ยังไม่ได้เริ่มทำ สารนิพนธ์ เลย

beg beg beg
tgab_plysi
tgab_plysi
เจ้าหน้าที่ภาคพื้น
เจ้าหน้าที่ภาคพื้น

Male จำนวนข้อความ : 94
: 36
Address : ~o-ON da HeaveN-o~

http://uhhahhply.hi5.com

ตั้งหัวข้อ by Thungpang Wed Jul 22, 2009 11:28 pm

Admin พิมพ์ว่า:เข้า Cockpit ด้วยหรอครับ

ว่าแล้วหน้าตาคุ้น ๆ

ว่า เเล้วหน้า หน้าคุ้นๆ อะไรหรอคะ ท่าน admin

อือคะ ก็ประมาณว่า นายสถานีของพี่อะ เค้าใจดี เค้าก็พยายามให้
นศ ฝึกงานช่วยทำงานทุกอย่างอะคะพี่ก็เลยได้เอาเอกสารไปให้กัปตัน ในcockpit กับตันเค้าก็ใจดีนะคะควรคุย

ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มเติม เค้าก็จะบอกคะ เช่านี้หละคะ............

smile smile smile
Thungpang
Thungpang
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

Address : เปงนางฟ้า เค้าอยู่ไหนกันอะ? ก็บนสวร

ตั้งหัวข้อ by aireen Wed Jul 22, 2009 11:52 pm

tgab_plysi พิมพ์ว่า:
aireen พิมพ์ว่า:ขอบคุณนะค่ะ น้องแป้ง ที่มาให้ความรู้แก่น้องๆนะ อย่าลืมทำสารนิพนหล่ะ

กรี๊ดๆๆ ยังไม่ได้เริ่มทำ สารนิพนธ์ เลย หัวฟูไปเรรยย

ตายแน่ปลายสี

beg beg beg
no no no no no no no
aireen
aireen
ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

ตั้งหัวข้อ by Thungpang Thu Jul 23, 2009 12:34 pm

aireen พิมพ์ว่า:
tgab_plysi พิมพ์ว่า:

กรี๊ดๆๆ ยังไม่ได้เริ่มทำ สารนิพนธ์ เลย หัวฟูไปเรรยย

ตายแน่ปลายสี

beg beg beg
no no no no no no no

แป้งก็ยังไม่ได้เริ่ม เลยคะ พี่รีน เริ่มไมถูก เนี่ย

พี่รีน บทที่ หนึ่ง ความเป็นมาอะคะ ต้องคิดเองใหม่ หรือว่า อ้างอิงจากของรุ่นพี่ หรอคะ

ที่แป้งเห็น ของรุ่น ที่เเล้ว มันก็คล้ายๆกันใช่มั้ยคะ งงๆๆๆ

??? ??? ??? ???
Thungpang
Thungpang
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

ตั้งหัวข้อ by aireen Thu Jul 23, 2009 10:15 pm

ของพี่ต่างคนต่างทำนะ แต่พี่อาศัยหาในเน็ทเอาอ่ะ

พิมพ์ไม่ทัน มีอะไรเพิ่มๆก็ลงๆไป เหอๆ ไม่ได้ขี้โกงนะ

บอร์ดนี้ไม่มีอ.เข้ามาใช่มั๊ยอ่ะ เด๋วโดนยึดเกรดคืน เหอๆ
aireen
aireen
ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

ขึ้นไปข้างบน