SRU Airline Student
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ข่าวร้อนครับ

Go down

ข่าวร้อนครับ Empty ข่าวร้อนครับ

ตั้งหัวข้อ by redparty Sat Aug 15, 2009 8:37 pm

ตามกระแสน่ะครับตอนนี้เห็นว่าพึ่งเริ่มเรียนจีนกันบ้างแล้วสำหรับศูนย์ IT square

จีนสั่งฟัน ขรก.หนุ่ม แต๋วแตก ในไทย!

ทางการจีนเต้น สั่งสอบ 5 ข้าราชการหนุ่มมาดูงานเมืองไทย แล้วแต๋วแตกในกลุ่มสาวประเภทสอง ภาพโผล่ประจานว่อนเน็ต จนชาวบ้านโดนวิพากษ์วิจารณ์ทั่วเมืองจีน

สำนักข่าวเอเอฟพีรายงานวันที่ 14 ส.ค. ว่า ทางการจีนเปิดสอบสวนกรณีอื้อฉาวคณะเจ้าหน้าที่รัฐบาลจีน 5 คนเดินทางมาเยือนประเทศไทยในภารกิจด้านการศึกษา แต่กลับมีภาพถ่ายเจ้าหน้าที่ดังกล่าวไปร่วมงานสาวประเภทสองแพร่ทางอินเตอร์เน็ต สร้างความไม่พอใจให้ชาวจีนจำนวนมาก เนื่องจากเป็นการใช้งบประมาณของรัฐในทางที่ผิด

รายงานระบุว่า ภาพหนึ่งในนั้นตีพิมพ์ในหนังสือพิมพ์เป่ยจิง นิวส์ ฉบับวันศุกร์ที่ 14 ส.ค. เป็นภาพนาทีที่ข้าราชการคนหนึ่งในคณะ 5 คน จากเมืองลู่โจว มณฑลเสฉวน ล้วงเอาเงินในกระเป๋ามอบให้กับนักแสดงสาวประเภทสอง

จากการตรวจสอบเบื้องต้น ข้าราชการทั้ง 5 คนจากเมืองลู่โจว เดินทางมาไทยตามภารกิจด้านการศึกษาในปี 2547 ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งในโครงการเอ็มบีเอ หลักสูตรการบริหารธุรกิจปริญญาโท ที่จะแวะไปยังสิงคโปร์ มาเลเซีย และประเทศไทย

หลังจากที่ภาพเผยแพร่ออกไป ผู้ใช้อินเตอร์เน็ตต่างรุมประณามกันอย่างกว้างขวาง รายหนึ่งเขียนว่า "การไปดูกะเทยในเมืองไทยเป็นเรื่องปกติ แต่ปัญหาก็คือ เงินที่เอาไปใช้นั้นเป็นเงินใคร"

ด้านเจ้าหน้าที่พรรคคอมมิวนิสต์ เมืองลู่โจว สั่งการให้เจ้าหน้าที่ของเมืองสอบสวนบุคคลทั้งห้าแล้ว โดยยืนยันว่า ข้าราชการที่ละเมิดหรือทำผิดกฎระเบียบจะต้องถูกลงโทษ ซึ่งปฏิกริยาของเจ้าหน้าที่จีนกับเรื่องนี้ตอบสนองในทันที เนื่องจากการไปดูงานต่างประเทศของข้าราชการจีนมักถูก วิพากษ์วิจารณ์อย่างกว้างขวางในอินเตอร์เน็ตและเสนอข่าวโดยสื่อมวลชนจีน ว่าเหมือนการใช้งบไปท่องเที่ยวพักผ่อน

ขอขอบคุณ
ข่าวร้อนครับ Logo
ขอขอบคุณข่าวจาก ข่าวร้อนครับ Logo-kawsod
ขอบคุณรูปจาก all-chinese.com
redparty
redparty
ผู้จัดการเที่ยวบิน
ผู้จัดการเที่ยวบิน

Male จำนวนข้อความ : 353
Address : central apartment, It square, สะพานลอยตะลาดใหม่ ฝั่งดอนเมือง

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน