รุ่นพี่ได้งานแล้ว ร่วมกันแนะนำน้องๆหน่อยครับ

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

รุ่นพี่ได้งานแล้ว ร่วมกันแนะนำน้องๆหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by kritsawat on Fri Jun 05, 2009 4:29 pm

หวัดดีคับ ผมเอ็มนะคับรุ่น 1

ตอนนี้ ทำงานอยุ่ บ.Fast Total Logistic Co.,Ltd
ซึ่งให้บริการ เกี่ยวกับด้านการขนส่งระหว่างประเทศโดยเฉพาะ
ทั้งทางด้าน เรือและเครื่องบิน
ซึ่งผมทำด้านอยุ่ที่ตำแหน่ง Oversea Coordinator ฝ่ายติดต่อต่างประเทศ

งานดีนะคับ ได้ใช้ภาษา ในด้านธุรกิจ ต่างกับที่เรียนมา ซึ่งเป็นด้านบริการ
ถ้าใครสนใจ แอดเมล์พี่สอบถามได้คับ kritsawat_em@hotmail.com

พี่ออนตลอดเวลาการทำงานนะคับ เพราะ ต้องคุยกับต่างชาติ

ปล.เพื่อนๆ รุ่นเดียวกันที่ได้อ่านมาถึงตรงนี้ ถ้าใครได้งานทำแล้ว
กรุณา แนะนำน้องๆ ต่อด้วยนะคับ
น้องๆ จะได้มีหลายทางเลือกในการทำงาน

ขอบคุณทุกๆคนนะคับ
เอ็ม

kritsawat
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

Male จำนวนข้อความ : 5
Address : Bangkok

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: รุ่นพี่ได้งานแล้ว ร่วมกันแนะนำน้องๆหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by ((..P..P..)) on Fri Jun 05, 2009 4:55 pm

หวัดดีจร้า พี่รุ่น 1 นะจ๊ะ

ฝึกงานที่สายการบิน SAS มิถุนาถึงกันยา
แร้วก้อได้ทำต่อ ในตำแหน่ง Supervisor Passenger Service
Contract 6 เดือน ตุลาถึงมีนา เงินเดือนก้อ 15,000 บาท
หมดสัญญาแร้ว จิงๆมีโอกาสจะได้ต่อสัญญา
แต่หลังจากปิดสนามบินและเศรษฐกิจโลกดิ่งลง
สนง.ใหญ่ก้อให้ลดคน เรยไม่มีโอกาสได้ร่วมงานต่อคร่า
เสียดายมากๆ พี่ๆเค้าก้อเสียดาย แต่ทำไงได้ ไม่ปิด Route ก้อดีถมไปแร้ว

หลังจากนั้นพี่ก้อสมัครงานหลายที่มาก ก้อได้เกือบทุกที่
นกแอร์ ภูเก็ต ตำแหน่งกราวนด์ ก้อได้ แต่เงินเดือน 7500 เรยสละสิทธิ์
เพราะมันไม่พอกับค่าใช้จ่ายคร่า น้องๆ ไหนจะค่าที่พัก ค่ารถ ค่ากิน ฯลฯ
ถ้าทำงานแร้วเราก้อไม่อยากให้ที่บ้านต้องส่งตังให้อีกใช่มั้ยคะ
เรยไปสมัครโรงแรม Absolute Sanctuary ที่สมุย ก้อได้ค่ะ
ตอบตกลงไปแร้ว ระหว่างรอเริ่มงาน ไปเจอธุรกิจที่พี่ชายทำอยู่
แร้วพี่ชายชวนมาร่วมงานด้วย ปรึกษาหลายๆคน เรยตกลงมาทำงานกับพี่ชาย
โทรไปขอโทดที่ไม่ได้ร่วมงานกับโรงแรม เค้าก้อดีมาก
บอกไม่มีงานเมื่อไหร่บอกได้ เค้ายินดีต้อนรับเสมอ

ตอนนี้พี่ก้อมาฝึกงานธุรกิจที่พี่ชายแนะนำมา ได้เงินเดือนด้วย
คิดว่าจะลองดูซักปี ก้อไม่น่าจะเสียหาย เพราะไม่ต้องลงทุนไรมาก
ถ้าไม่เวิร์ค ก้อยังไม่สายที่เราจะทำงานที่เรารัก อย่างงานสายการบิน
แต่โอกาสตอนนี้ บอกตามตรงจากพี่ๆที่สุวรรณภูมิ เค้าร้อนๆหนาวๆกันทุกวัน
ไม่รุว่าจะโดนบีบให้ออกเมื่อไหร่ หรือจะลดเงินเดือน งดโบนัส อีกเท่าไหร่
เปลี่ยนใจจากการเปงพนง.เงินเดือน มาลองทำสิ่งที่แตกต่างดู
แต่เราก้อต้องไม่ทิ้งความรู้ที่เราเรียนมา อนาคตได้ใช้แน่นอน

น้องๆอย่าไปแคร์ว่าใครจะมาว่า ว่าเราทำงานไม่ตรงกับที่เรียนมา
เพราะเราไม่ได้ไปขอเค้าทำงาน หรือขอเงินเค้ามาใช้จ่าย
อารายที่มันมาจากตัวเรา ก้อเปงความสามารถของเราทั้งนั้น
จงภูมิใจ ว่าเราก้อยืนได้ด้วยตัวเอง แน่นอน smart

haha ช้านมาพร่ำเพ้อ อารายเนี่ยยยย
((..P..P..))
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

Female จำนวนข้อความ : 14
Address : The place that nobody never touch before

Re: รุ่นพี่ได้งานแล้ว ร่วมกันแนะนำน้องๆหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by .-*Tattoo Colour*-. on Sat Jun 06, 2009 1:18 am

ดีใจกับพี่ที่ได้งานแล้วด้วยครับ

smile

.-*Tattoo Colour*-.
ตำรวจบอร์ด
ตำรวจบอร์ด

Male จำนวนข้อความ : 148
: 29
Address : บนโลกใบนี้

ตั้งหัวข้อ by xavi_alonso on Sat Jun 06, 2009 1:24 am

((..P..P..)) พิมพ์ว่า:หวัดดีจร้า พี่รุ่น 1 นะจ๊ะ

ฝึกงานที่สายการบิน SAS มิถุนาถึงกันยา
แร้วก้อได้ทำต่อ ในตำแหน่ง Supervisor Passenger Service
Contract 6 เดือน ตุลาถึงมีนา เงินเดือนก้อ 15,000 บาท
หมดสัญญาแร้ว จิงๆมีโอกาสจะได้ต่อสัญญา
แต่หลังจากปิดสนามบินและเศรษฐกิจโลกดิ่งลง
สนง.ใหญ่ก้อให้ลดคน เรยไม่มีโอกาสได้ร่วมงานต่อคร่า
เสียดายมากๆ พี่ๆเค้าก้อเสียดาย แต่ทำไงได้ ไม่ปิด Route ก้อดีถมไปแร้ว

หลังจากนั้นพี่ก้อสมัครงานหลายที่มาก ก้อได้เกือบทุกที่
นกแอร์ ภูเก็ต ตำแหน่งกราวนด์ ก้อได้ แต่เงินเดือน 7500 เรยสละสิทธิ์
เพราะมันไม่พอกับค่าใช้จ่ายคร่า น้องๆ ไหนจะค่าที่พัก ค่ารถ ค่ากิน ฯลฯ
ถ้าทำงานแร้วเราก้อไม่อยากให้ที่บ้านต้องส่งตังให้อีกใช่มั้ยคะ
เรยไปสมัครโรงแรม Absolute Sanctuary ที่สมุย ก้อได้ค่ะ
ตอบตกลงไปแร้ว ระหว่างรอเริ่มงาน ไปเจอธุรกิจที่พี่ชายทำอยู่
แร้วพี่ชายชวนมาร่วมงานด้วย ปรึกษาหลายๆคน เรยตกลงมาทำงานกับพี่ชาย
โทรไปขอโทดที่ไม่ได้ร่วมงานกับโรงแรม เค้าก้อดีมาก
บอกไม่มีงานเมื่อไหร่บอกได้ เค้ายินดีต้อนรับเสมอ

ตอนนี้พี่ก้อมาฝึกงานธุรกิจที่พี่ชายแนะนำมา ได้เงินเดือนด้วย
คิดว่าจะลองดูซักปี ก้อไม่น่าจะเสียหาย เพราะไม่ต้องลงทุนไรมาก
ถ้าไม่เวิร์ค ก้อยังไม่สายที่เราจะทำงานที่เรารัก อย่างงานสายการบิน
แต่โอกาสตอนนี้ บอกตามตรงจากพี่ๆที่สุวรรณภูมิ เค้าร้อนๆหนาวๆกันทุกวัน
ไม่รุว่าจะโดนบีบให้ออกเมื่อไหร่ หรือจะลดเงินเดือน งดโบนัส อีกเท่าไหร่
เปลี่ยนใจจากการเปงพนง.เงินเดือน มาลองทำสิ่งที่แตกต่างดู
แต่เราก้อต้องไม่ทิ้งความรู้ที่เราเรียนมา อนาคตได้ใช้แน่นอน

น้องๆอย่าไปแคร์ว่าใครจะมาว่า ว่าเราทำงานไม่ตรงกับที่เรียนมา
เพราะเราไม่ได้ไปขอเค้าทำงาน หรือขอเงินเค้ามาใช้จ่าย
อารายที่มันมาจากตัวเรา ก้อเปงความสามารถของเราทั้งนั้น
จงภูมิใจ ว่าเราก้อยืนได้ด้วยตัวเอง แน่นอน smart

haha ช้านมาพร่ำเพ้อ อารายเนี่ยยยย

โอ้ หรอยๆๆๆ ผมว่าเรียนจบ จะเปิดร้าน ขายปุ๋ย พี่ว่าดีมั้ยคับ

ผมพูดจิงนะ ไม่ได้ล้อเล่น

o-o o-o o-o o-o
xavi_alonso
ตำรวจบอร์ด
ตำรวจบอร์ด

Male จำนวนข้อความ : 46
: 30
Address : หนาววะ

ตั้งหัวข้อ by aireen on Sat Jun 06, 2009 4:43 am

ตัวพี่เองก่อนจะฝึกงานเสร็จพี่ก็ปลีกตัวไปสมัครที่ BFS แต่ไม่ได้

พี่เลยตัดสินใจมาเรียนภาษาเพิ่ม ตอนนี้มาเรียนได้ 7 เดือนแร้ว

ทุกอย่างลงตัวดี ทำงานพาสทามไปด้วย เป็นประสบการณ์ไปอีกอย่าง

ได้ทำทุกอย่าง เริ่มแรก house keeping,waitress,cleaner,

food runner,chef,baby sittingโอ๊ย สารพัดซึ่งแต่ละงานมันก้

แตกต่างกันไปล้วนแต่ใช้ความอดทนทั้งนั้น ส่วนเรื่องคอร์สเรียน

ที่พี่เรียนอยู่ราคาก็100pound ต่อวีค มีอะไรถามเพิ่มเติมได้นะค่ะ

ai_reen9@hotmail.com
aireen
ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

Female จำนวนข้อความ : 236
Address : NST

ตั้งหัวข้อ by ((..P..P..)) on Sat Jun 06, 2009 11:20 am

โอ้ หรอยๆๆๆ ผมว่าเรียนจบ จะเปิดร้าน ขายปุ๋ย พี่ว่าดีมั้ยคับ

ผมพูดจิงนะ ไม่ได้ล้อเล่น

เอ่อ ! น้องคะ ตั้งใจจะสื่ออารายอ๊ะป่าวคร๊า ???
แต่ถ้าตั้งใจจะทำจิงๆ ก้อดีค่ะ เพราะขายปุ๋ย เหมือนจะง่ายๆ แต่คุนคิดว่าคุนจะทำได้รึป่าว จะขายได้ดี มีตลาดรองรับ ไม่ขาดทุน ไม่ต้องเอาปุ๋ยไปกองหน้ากระทรวงเกษตร เวลาราคาปุ๋ยตก haha ก้อทำไปเถอะค่ะ oh
รุ่นพี่ก้อทำกิจการเองเยอะแยะ แร้วก้อมีทำงานไม่ตรงกับที่เรียนมา
-พี่ขนมเยลลี่ที่เด็กๆชอบกิน ขายปุ๋ยปูแดง ได้เดือนละ 40,000 มีเวลาว่างพาแฟนไปเที่ยวนู่นนี่
-พี่คนสวยร่างใหญ่ใจดี ก้อเปิดร้านอินเตอร์เน็ตแถวบ้าน เด็กเต็มตลอด
-พี่คนสวยอีโม ก้อทำกิจการขายตรงที่สืบทอดมา รายได้ดีมากๆ
-พี่คนหล่อแฟนคนสวยรุ่น2 ก้อทำงานที่บ.รถยนต์
-พี่คนน่ารักตัวเล็ก ก้อเปงพยาบาลอยู่ รพ.ทักษิณ
-พี่ๆหลายคนทำงานโรงแรม แต่ตำแหน่งต่างกันไป Front, Secretary, Sales
-รุ่นพี่ที่ได้ทำงานด้านการบินจิงๆ เท่าที่รู้ตอนนี้มีแค่4-5 คน แระก้อเปงตำแหน่ง กราวนด์ทั้งนั้นค่ะ
-และอีกหลายๆคนที่ยังไม่มีงานทำตอนนี้

ถ้าคุนยังขายปุ๋ยไม่ได้ดี ก้ออย่าคิดไปทำงานอื่นที่มันต้องใช้สมองแระแรงกาย บวกความขยันแระอดทนเรยค่ะ \\o//

น้องถามมา พี่ก้อตอบไปนะคะ หวังว่าคงไม่โกดกัน เพราะพี่ก้อพูดตรงๆอย่างนี้อ่ะค่ะ
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

Address : The place that nobody never touch before

ตั้งหัวข้อ by Admin on Sat Jun 06, 2009 11:26 am

โอ้ว แล้ว BAFT หรือ GATS ที่เป็นพวก Ground Handling น่าทำมั้ยครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Admin เมื่อ Wed Jun 17, 2009 3:37 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

ผู้ปกป้องน่านฟ้าการบิน

Male จำนวนข้อความ : 401
Address : แดนดินถิ่นวิมาน

ดูข้อมูลส่วนตัว http://airlinestudent.forumotion.com

ตั้งหัวข้อ by ((..P..P..)) on Sat Jun 06, 2009 11:33 am

ก่อนอื่น พี่ขอบอกก่อนว่า BAFT กับ GATS นี่ พี่ไม่รุจักอ่า haha

แต่อยากแนะนำน้องๆว่า งานสายการบินตอนนี้ ริบหรี่เต็มที

ใครที่ยังมีความฝันและความหวัง พี่ขอเอาใจช่วย

แต่ใครที่อยากมีเงิน มีรายได้ แบ่งเบาภาระพ่อแม่เร็วๆ

มีงานอาราย ก้อทำไปก่อนเถอะค่ะ อย่ามัวไปรองานที่เรารัก

เพราะไม่รุว่าเมื่อไหร่มันจะดีขึ้น จิงๆค่ะ

พี่ฝึกงานบวกทำงานสายการบินมาเกือบปี มันดิ่งลงเร็วมาก

กระทบทุกสายการบินจิงๆค่ะ
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

ตั้งหัวข้อ by ς§ Ðα ßį†ςh on Sat Jun 06, 2009 12:11 pm

ขำ เรื่องขายปุ๋ยอ่ะ Haha++

แต่ถ้าจะขายปุ๋ยนะ พี่ว่าคุณน้องลาออกไปเลยดีกว่า เปลืองค่าเทอมปล่าวๆ ยิ่งแพงเว่อร์อยู่
ς§ Ðα ßį†ςh
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

Female จำนวนข้อความ : 56
Address : ๑۩۩.. วั ด ..۩۩๑

ตั้งหัวข้อ by ς§ Ðα ĪŦ¢ђ on Sat Jun 13, 2009 3:34 pm

จ ริง มาก มาย อะ นะ อิอิ
ς§ Ðα ĪŦ¢ђ
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

Male จำนวนข้อความ : 26
Address : §ωฯ

ตั้งหัวข้อ by devilsteward on Sat Jun 13, 2009 7:16 pm

เอิ้กส์

devilsteward
ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

Male จำนวนข้อความ : 268
Address : ตึกไอที

ตั้งหัวข้อ by Nok23rd on Tue Jun 16, 2009 4:32 pm

กระแสแร๊งง~จิงๆ
คนเราก้อสามารถเลือกที่จะทำตามเส้นทางของชีวิตตัวเองบ้างอะไรบ้าง
ส่วนเส้นทางของพี่นั้น พี่ก็เลือกตามแบบฉบับของพี่ พูดไปอาจจะรู้เองว่าเป็นใคร

ส่วนตัวพี่นั้น หลังจากฝึกงานเส็ดจบเดือน ตุลาคม 2008 พี่ก็ได้ไปลงเรียน กับ Thailand Secrurities Institute (สถาบันอบรมตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย) ของ Stock Exchange of Thailand (ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย)
ซึ่งตอนแรกไม่คิดว่าจะได้ทำงานแวดวงการบิน เพราะมันอยู่ในช่วงตกต่ำมาก เลยเรียนที่จะผันตัวไปทางด้านเศรษญศาสตร์ ซึ่งตัวเองมีประสบการณ์มาก่อนตั้งแต่สมัยมัธยม และเป็นสาขาที่เลือกเอนทรานซ์เข้ามหาวิทยาลัยด้วย หลักจากจบหลักสูตร Single License 1 for Investor ก็เลยเลือกที่จะสอบ โบรเกอร์ต่อ แต่สอบ Law of Economic ไม่ผ่าน เลยไปสมัครธนาคารกสิกร ตำแหน่ง BSO Branch Service Officer ขณะที่รอลงสาขาก็ได้ไปสมัครที่ บริษัท TNT Worldwide Express ซึ่งเป็นบริษัทขนส่ง Logistic ระหว่างประเทศใหญ่อันดับ 4 ของโลกรองจาก UPS DHL และ FedEx ในตำแหน่ง Customer Service Officer เขาเสนอเงินให้ 12K แต่พอดูรายละเอียดของงานที่ต้องทำ มันไม่ใช่!!!! เราไม่ได้ตั้งใจจะมาทำงานแบบนั่งหน้าคอมตอบ E-Mail ลูกค้าแบบนี้ เลยไม่ตอบตกลง
ขณะที่รอกสิกรลงสาขาไปเรื่อยๆ ก็ได้ลองไปดูอีกที่คือ Quality House เป็นบริษัทอสังหาริมทรัพย์ใหญ่อันดับ 1 ของไทยในตำแหน่ง Investor Relation เงินเดือนไม่ผ่านโปร 12.5k ตรงคอมเซปที่ตัวเองสนใจ แต่ทำได้อยู่ 1 เดือน นกแอร์เรียก ตอนแรกก็ไม่คิดว่าจะไปด้านสายการบินอยู่แล้วเพราะที่ QHouse ดีมากๆ ได้ลองคิดดูว่าถ้าเรายังทำอยู๋ในงานประเภท Real Estate ซึ่งความรู้ ประสบการณ์ และการศึกษามันไม่มีที่จะสู้เพื่อก้าวหน้าในแวดวงนี้ มันจะตันในตำแหน่งนี้หรือป่าว? คิดไปคิดว่าเลยตัดสินใจ เอ๊า นกแอร์ล่ะกัน อยากน้อยก็ตรงที่เรียนว่ะ
ก็เลยตัดสินใจไปนกแอร์ ซึ่งก็ได้มาพอกับ แต๊ก ซึ่งย้ายมาจาก โรงแรมอะไรไม่รู้จำไม่ได้ และต้า และปัจจุบันก็ไม่คิดเสียใจที่ได้มาทำกับนกแอร์ ทั้งสังคม ความเป็นอยู่และโอกาสความก้าวหน้าในแวดวงการบิน

ขณะนี้ปัจจุบัน ทำงานอยู่ สายการบินนกแอร์ ในตำแหน่ง Ground Service Agent ซึ่งที่นี้เปรียบเสมือนโรงเรีัยนเริ่มต้นของคนทำงานแอร์ไลน์ เพราะทำได้ทุกตำแหน่ง ไม่ว่าจะเป็น Check-In/ Boarding Gate/ Ramp Master/ Operation Center ซึ่ง 1 เดือนจะได้หยุด 10-12 วัน
นอกจากทำงานประจำอยู่นกแอร์แล้ว ตอนนี้กำลังจะเปิด ร้านอาหารเล็กๆสไตน์ Retro Restaurant อยู่ตัวเมืองเชียงใหม่ เป็นกิจการส่วนตัวและได้แวะเวียนไปดูแลเดือนล่ะครั้ง โดยใช้ตั๋วพนักงาน (คุ้ม) และก็มีกิจการเป็น Marketing ขายสินค้าของหิ้วโดยลูกเรือ ไม่ว่าจะเป็น Etude' Skin Food Beauty Credit iPhone3gs Black Berry และของแบรนเนมทั้งหลาย
นอกจากงานแค่นั้นมันไม่สามารถที่จะเพียงพอกับชีวิตได้ คนเราต้องเรียนรู้ไปตลอดชีวิต การศึกษาคือสิ่งที่ทำให้มนุษย์สูงขึ้น พี่คิดเช่นนั้นจึงได้เรียน ป.ตรีอีกใบ B.B.A Service Industry Major Transportation ขณะที่รอเรียน M.B.A Aviation Chula ซึ่งต้องใช้ประสบการณ์การทำงานถึง 3 ปี

สิ่งอื่นสิ่งใดในชีวิตในความคิดพี่ เงินทองไม่สามารถซื้อความสุขได้มากเพียงพอกับเวลา พี่จึงคิดว่าการที่ได้ทำงานแบบนี้ เราได้มีสังคมที่ดี พักผ่อน ท่องเที่ยวไปที่ๆไม่เคยไปในวันหยุด เดินทางบ้างอะไรบ้าง

ณ จุดนี้ นี่แหละคือชีวิตของตัวเอง อนาคตไม่คิดไปไกล คิดแค่วันพรุ่งนี้จะทำอะไรให้ดีที่สุดแค่นั้นพอแล้ว

แต่ต้องถามของกอนว่า BAFT หรือ GATS อันนี้ก่อนเข้าใจว่ามันคืออย่างนั้น หรือ สลับตัวอักษรเพื่อป้องกันการหมิ่นประมาท องค์กรของเขาหรือป่าว?

Nok23rd
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by kritsawat on Wed Jun 17, 2009 10:20 am

ข้างบนนี้ ไอ้เก่งแน่ๆ

ยาวซะ

แล้วเมิงเปิด ร้านที่ เชียงใหม่ เมื่อไหร่ว่ะ

ว่างๆ แวะไปเยื่ยน

kritsawat
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

Male จำนวนข้อความ : 5
Address : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by Admin on Wed Jun 17, 2009 3:36 pm

พี่เก่ง เมมเบอร์หายไปไหนเนี่ย หรือ ขี้เกียจล๊อกอิน

ขอบคุณมากครับพี่ เดี่ยวผม Edit กันไว้ก่อนดีกว่า

ดูข้อมูลส่วนตัว http://airlinestudent.forumotion.com

ตั้งหัวข้อ by Nok23rd on Mon Jun 22, 2009 12:06 pm

เร็วๆนี้ว่ะ กำลังอยู่ในช่วงต่อรองสัญญาเช่าที่ แพงได้ใจดี
ว่างๆไปเชียงใหม่กับกูดิ

Nok23rd
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by devilsteward on Mon Jun 22, 2009 1:41 pm

จ๊ากๆๆๆๆๆๆ อยากบอกว่าวันก่อนเห็นพี่แต๊กแถวๆที่พัก

แต่ไม่กล้าทักเพราะกลัวจำผิดคนครับ

พี่เค้าตัดผมสั้น แล้วก็ผมยังออกสีทองๆอยู่เลย

ใส่ชุดนกแอร์เหลืองเชียว สวยง่ะ

ว่าแต่ใช่ไม่ใช่วอนผู้รู้ตอบหน่อยคับ? please

ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

ตั้งหัวข้อ by aireen on Tue Jun 23, 2009 2:08 am

พี่ว่าน่าจะใช่จ๊า พี่แต๊กทำที่นกแอร์

ว่าแต่เจอแถวไหนอ่ะจ๊ะ
aireen
ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

Female จำนวนข้อความ : 236
Address : NST

ตั้งหัวข้อ by Admin on Tue Jun 23, 2009 1:35 pm

พี่แต๊ก นกแอร์ ใช่แล้วครับ

ตั้งหัวข้อ by devilsteward on Tue Jun 23, 2009 9:42 pm

เจอแถวที่ตลาดใหม่ ตรงข้ามกะสนามบินดอนเมืองครับผมม

เจอครั้งนั้นแค่ครั้งเดียวแล้วก็ไม่เจออีกเลย

ว่าจะทักก็ไม่กล้า สุดท้ายพี่แกเดินหายไปเลย

ไว้คราวหน้าถ้าเจอนะ จะถ่ายรูปมาส่ง

(เป็นปาปาราซซี่ให้ซะเลย อิอิ) smart :love:

ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

ตั้งหัวข้อ by Takky on Thu Jul 16, 2009 6:07 pm

ปัจจุบันก็ไม่คิดเสียใจที่ได้มาทำกับนกแอร์ ทั้งสังคม ความเป็นอยู่และโอกาสความก้าวหน้าในแวดวงการบิน ขณะนี้ปัจจุบัน ทำงานอยู่ สายการบินนกแอร์ ในตำแหน่ง Ground Service Agent ซึ่งที่นี้เปรียบเสมือนโรงเรีัยนเริ่มต้นของคนทำงานแอร์ไลน์ เพราะทำได้ทุกตำแหน่ง ไม่ว่าจะเป็น Check-In/ Boarding Gate/ Ramp Master/ Operation Center ทุกอย่างเป็นความจริงค่ะ

ส่วนเรื่องโรงแรม ทำแถวสุขุมวิท ค่ะ ในตำแหน่ง Guest relation officer งานก็โอเคน่ะ คอยดูแล แขก VIP~ ค่ะ แต่ทำแล้วก็ม่ายชอบ ก็เลยออกมา ช่วงว่าง 1 เดือน ก็ไปสมัคร TAGs ทำ LOUNG ให้การบินไทยพอสัมภาษณ์เสร็จ เค้าดันมาบอกว่า เค้าจะรับอายุ 23 ปี ขึ้นๆไป เค้าดูอายุผิด ต่อจากนั้นก็ไปสมัครทำ LOUNG ของChains airline สัมภาษณ์ผ่านค่ะ แต่เงินเดือนมันน้อยเกินน่ะ โอทีก็ม่ายมีค่ะ ก็เลยม่ายเอา ต่อมาสมัครCall center ของการท่าอากาศยาน ค่ะ เงินพอได้ดีอยู่ น่ะ สัมภาษณ์ผ่าน ค่ะ แต่ดูงาน แล้ว จะหนักหน่อยทำทั้งวัน ทั้งคืน เป้นกะ ดูท่าทางจะม่ายไหวก้เลยม่ายเอา ค่ะ ต่อมาเลยตัดสินใจว่า เรียน ภาษาไปพางๆ ก่อนดีกว่า แล้วหางาน ทำเช้าเลิกเย็นทำไป ก็ เลย ไปสมัครที่ เอไอเอส ค่ะ ทำเช้าเลิก เย็น พอตอนเย็นก็ไปเรียน AUA ค่ะ เสาร์อาทิตย์หยุด 2 วันก็ไปเรียนโทอิค ต่อค่ะ ทำได้ประมาณ 1 เดือนค่ะ ก็ นกแอร์เรียกสัมภษษณ์ แล้โทรมาบอกผลในวันที่เดินทางไปซ้อมรับปริญญษที่สุราษเลยค่ะ อยู่บนรถเลย ค่ะ
Takky
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

Female จำนวนข้อความ : 31
Address : Qatar

ตั้งหัวข้อ by Takky on Thu Jul 16, 2009 6:10 pm

ตอนนี้ก็ 4 เดือนแย้ว ซึ่งผ่านมาเร็วมากๆๆ ทุกแย่งเป็นไปอย่าง HAPPY มากๆ
ที่นกแอร์ ถึงจะเป็นสายการบินภายในประเทศ แต่ก็ถือเป็นโรงเรียนแห่งหนึ่งที่ได้เปิดโอกาสให้ที่มีความฟันได้ก้าวเข้ามา และสารฝันต่อไป ค่ะ ที่ที่นี่ทำให้ทุกวันอยากมาทำงาน ค่ะ
Takky
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

ตั้งหัวข้อ by devilsteward on Thu Jul 16, 2009 9:46 pm

รอผมด้วยจะติดปีกบินไปด้วยคน อิอิ ชอบสีเสื้อมากมาย^^ please

ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

ตั้งหัวข้อ by Mashimaro on Sat Jul 18, 2009 11:52 am

อ่่า confirm เลยครับบบ ผมไปเจอ พี่แต็ก กับ พี่เก่งที่ check-in ของ Phuket อ่าครับ (ไม่รู้ว่าเขา Rotationกันรึปล่าว) ซึ่งวันนั้นผมกลับบ้านที่หาดใหญ่ และใช้ตั๋วพนักงานเหมือนกันอิอิแค่600นิสๆเองครับ แต่ก็มีไข้สูง จนผ่านการตรวจ จน On board จนได้ ก็ไม่เข้าใจว่า termo scan มันเน่ารึว่าไง

เพราะว่า พอถึงหาดใหญ่ผมก็ไปหาหมอเลยทีเดียวปรากฎไข้ สูงถึง 39.8 แต่ termo scan ไม่สามารถตรวจพบได้ (รึว่ามันไม่มีอ่ะ ที่DMK) เหอๆๆ

ไงก็ผมขอให้ พี่ๆทุกคน โชคดี และประสบความสำเร็จกับหน้าที่การงานนะครับ หวังว่าอีก ปีกว่า ผมคงจะได้ฝึกงาน แต่ถ้าไม่มีที่ลง คงมาฝึกที่ DDนี้แหละ อิอิ speak thai กันเลยทีเดียว ฮ่าๆๆ Shy
Mashimaro
ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

Male จำนวนข้อความ : 248
: 28
Address : Roommate Web Master

ตั้งหัวข้อ by devilsteward on Sat Jul 18, 2009 12:14 pm

เหวยๆๆๆ มีผู้ร่วมอุดมการณ์เสื้อขมิ้นแล้วไงล่ะ haha

ลูกเรือ TG
ลูกเรือ TG

ตั้งหัวข้อ by Takky on Sun Jul 19, 2009 8:41 pm

นี่ๆๆ อย่ามาบอกน่ะว่าเสื้อเหลือง เสื้อแดง เดี๋ยวเค้าเข้าใจกันผิดน่ะจ๊ะเด็กๆๆ
น้องDevilsteward จร้า... น่าจะเป็นพี่แหละค่ะ ตอนนี้พี่ตัดผมสั้นแล้ว จร้า... แต่สีผมเป็นสีดำ แย้ว น่ะ กะว่าจะไปแข่งกับ ได๋ ไดอาน่า อ่ะ แต่พี่คงเป็นได้แค่ ได๋ ไดอาเน่า 5+++5555++++ อิอิอิอิ
Takky
นศ.ฝึกงาน
นศ.ฝึกงาน

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics